പക്ഷിപ്പനി; രണ്ട് ലക്ഷം കോഴികളെ കൊന്നു

ഉയര്‍ന്ന താപനില, പേശികള്‍ വേദന, തലവേദന, ചുമ തുടങ്ങിയ ലക്ഷണങ്ങളുള്ള പക്ഷിപ്പനി അപൂര്‍വ സന്ദര്‍ഭങ്ങളില്‍ മനുഷ്യരെ ബാധിക്കും.

നെതര്‍ലാന്‍ഡ്‌സ്: രണ്ട് കോഴി ഫാമുകളില്‍ പക്ഷിപ്പനി പടര്‍ന്നതിനെത്തുടര്‍ന്ന് 190,000 ത്തോളം കോഴികളെ ഡച്ച് അധികൃതര്‍ കൊന്നുകളഞ്ഞതായി കൃഷി മന്ത്രാലയം അറിയിച്ചു. ഗൗഡയ്ക്ക് പുറത്തുള്ള ഹെക്കെന്‍ഡോര്‍പ്പിലെ ഒരു കോഴി ഫാമില്‍ ആരോഗ്യ പ്രവര്‍ത്തകര്‍ ഒരു ലക്ഷത്തോളം കോഴികളെ കൊന്നു , 90,000 കുഞ്ഞുങ്ങളെ വടക്കന്‍ ഫ്രൈസ്ലാന്റിലെ വിറ്റ്മാര്‍സത്തില്‍ വെട്ടിക്കൊന്നു. രണ്ട് കേസുകളിലും ‘എച്ച് 5 വേരിയന്റില്‍ വളരെയധികം പകര്‍ച്ചവ്യാധി ഉണ്ടായതായി സംശയിക്കുന്നതായി മന്ത്രാലയം പ്രസ്താവനയില്‍ പറഞ്ഞു. ഫാമുകളുടെ ഒരു കിലോമീറ്റര്‍ ചുറ്റളവില്‍ മറ്റൊരു കോഴി ഫാമും സ്ഥിതി ചെയ്യുന്നില്ലന്നും അവര്‍ ഉറപ്പ് വരുത്തി.

രോഗം പടരാതിരിക്കാന്‍ രണ്ട് ഫാമുകളും വൃത്തിയാക്കിയിട്ടുണ്ടെന്നും മന്ത്രാലയം അറിയിച്ചു. ഒക്ടോബര്‍ 23 മുതല്‍ നെതര്‍ലന്‍ഡിന് ചുറ്റുമുള്ള വിവിധ ഫാമുകളില്‍ സീസണല്‍ പക്ഷിപ്പനി കണ്ടെത്തിയിട്ടുണ്ട്, ഇത് പ്രധാനമായും ദേശാടന പക്ഷികളെയാണ്. കൊവിഡ് -19 ന്റെ രണ്ടാം തരംഗവുമായി നെതര്‍ലാന്‍ഡ്‌സ് പോരാടുന്നതിനാലാണ് പുതിയ നടപടികള്‍ വരുന്നത്, ഇത് പ്രതിദിനം 6,000 ആളുകളെ ബാധിക്കുന്നു. പ്രധാനമായും ഉയര്‍ന്ന താപനില, പേശികള്‍ വേദന, തലവേദന, ചുമ തുടങ്ങിയ ലക്ഷണങ്ങളുള്ള പക്ഷിപ്പനി അപൂര്‍വ സന്ദര്‍ഭങ്ങളില്‍ മനുഷ്യരെ ബാധിക്കും. രോഗം ബാധിച്ച പക്ഷികളെ സ്പര്‍ശിക്കുകയോ അല്ലെങ്കില്‍ പൂര്‍ണ്ണമായും വേവിക്കാത്ത കോഴി കഴിക്കുകയോ ചെയ്താല്‍ രോഗം പിടിപെടാം